Get Adobe Flash player

ABA2019

Bài viết

Phải ngừng việc, người lao động có được trả lương?

Công ty của ông Nguyễn Long (tỉnh Bình Dương) ra thông báo cho nhân viên văn phòng nghỉ không lương 1 tuần để bảo dưỡng máy móc. Công ty chưa có tổ chức Công đoàn và cũng không đưa ra lấy ý kiến người lao động về việc này. Ông Long hỏi, như vậy đúng hay sai?

Về vấn đề này, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Bình Dương trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 98 của Bộ luật Lao động thì trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương.

- Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

- Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Theo trình bày trong câu hỏi thì công ty thông báo cho nhân viên nghỉ không lương 1 tuần để bảo dưỡng máy móc (công ty không đưa ra lấy ý kiến người lao động về vấn đề này). Trường hợp này, căn cứ quy định nêu trên nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì người lao động được trả đầy đủ tiền lương.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

Logo hội viên

AGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitech

GoldenCityAnGiangCaLinhKhoMialienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

10066720
Hôm nay
Tất cả
9558
10066720