Get Adobe Flash player

ABA2019

Bài viết

Đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng được khoán công tác phí

Tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định mức khoán tiền công tác phí theo tháng cho người đi công tác lưu động để hỗ trợ tiền gửi xe, xăng xe theo mức 500.000 đồng/người/tháng và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Đức Quang (Bình Phước), Khoản 1, Điều 8 Thông tư số 40/2017/TT-BTC của Bộ Tài chính có quy định:

"Đối với cán bộ cấp xã thường xuyên phải đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng; cán bộ thuộc các cơ quan, đơn vị còn lại phải thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng (như: Văn thư; kế toán giao dịch; cán bộ kiểm lâm đi kiểm tra rừng; cán bộ các cơ quan tố tụng đi điều tra, kiểm sát, xác minh, tống đạt và các nhiệm vụ phải thường xuyên đi công tác lưu động khác); thì tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định mức khoán tiền công tác phí theo tháng cho người đi công tác lưu động để hỗ trợ tiền gửi xe, xăng xe theo mức 500.000 đồng/người/tháng và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị".

Ông Quang hỏi, điều kiện như thế nào thì được xác định là "thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng"?

Ví dụ như kế toán đơn vị ông thỉnh thoảng liên hệ với kho bạc, ngân hàng cách cơ quan khoảng 500m; mỗi lần liên hệ khoảng 30 phút chủ yếu là chuyển khoản tiền lương, tiền điện thoại, tiền điện 1 lần/tháng; khoảng 90% thời gian làm việc tại cơ quan. Vậy có được xác định là "thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng" không?

Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Khoản 1, Điều 8 Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính quy định thanh toán khoán tiền công tác phí theo tháng như sau:

"1. Đối với cán bộ cấp xã thường xuyên phải đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng; cán bộ thuộc các cơ quan, đơn vị còn lại phải thường xuyên đi công tác lưu động trên 10 ngày/tháng (như: Văn thư; kế toán giao dịch; cán bộ kiểm lâm đi kiểm tra rừng; cán bộ các cơ quan tố tụng đi điều tra, kiểm sát, xác minh, tống đạt và các nhiệm vụ phải thường xuyên đi công tác lưu động khác); thì tuỳ theo đối tượng, đặc điểm công tác và khả năng kinh phí, thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định mức khoán tiền công tác phí theo tháng cho người đi công tác lưu động để hỗ trợ tiền gửi xe, xăng xe theo mức 500.000 đồng/người/tháng và phải được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị".

Theo câu hỏi của ông Quang thì trong tháng cán bộ của cơ quan thỉnh thoảng mới đi liên hệ công tác với các cơ quan có liên quan.

Vì vậy, đề nghị ông nghiên cứu quy định tại Thông tư số 40/2017/TT-BTC ngày 28/4/2017 của Bộ Tài chính và thực tế của đơn vị để quy định đối tượng và mức khoán tiền công tác phí theo tháng và quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị, để thực hiện theo quy định.

Theo Chinhphu.vn

 

lich-cup-dien

Logo hội viên

BKAGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitech

GoldenCityAnGiangCaLinhKhoMialienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

14809361
Hôm nay
Tất cả
17067
14809361