Get Adobe Flash player

ABA2019

Bài viết

Hết tuổi lao động có được tham gia BHXH tự nguyện?

Cử tri TP Cần Thơ đề nghị cơ quan chức năng nghiên cứu tham mưu ban hành quy định, công dân Việt Nam hết tuổi lao động (nam 60 tuổi, nữ 55 tuổi) được tham gia BHXH tự nguyện trong một số trường hợp cụ thể, nhằm huy động thêm nguồn bổ sung cho quỹ BHXH.

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời cử tri TP Cần Thơ như sau:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật BHXH (năm 2014) thì người tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên và không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Luật BHXH không quy định khống chế về tuổi trần tham gia BHXH tự nguyện.

Như vậy, đối với người lao động khi hết “tuổi lao động” (nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi) như cử tri kiến nghị, nếu không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc mà có nguyện vọng thì được tham gia BHXH tự nguyện và khi đủ điều kiện thì được hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

Logo hội viên

BKAGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitech

GoldenCityAnGiangCaLinhKhoMialienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

14409872
Hôm nay
Tất cả
10966
14409872