Get Adobe Flash player

Bài viết

Khám ngoại trú tại bệnh viện tỉnh có được hưởng BHYT?

Vợ của ông  Lâm Tiến (Ninh Bình) đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại phòng khám huyện. Vừa qua ông Tiến đưa vợ đi khám thai tại Bệnh viện Sản Nhi tỉnh nhưng không đăng ký chuyển tuyến.

Quỹ BHYT không thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại bệnh viện tuyến tỉnh, trung ương

Vợ ông Tiến không đăng ký khám dịch vụ nhưng vẫn không được hưởng chính sách chi trả của BHYT. Ông Tiến hỏi, Bệnh viện thực hiện như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT trường hợp tự đi khám, chữa bệnh BHYT không đúng tuyến (không trong tình trạng cấp cứu, không có giấy chuyển tuyến khám, chữa bệnh BHYT) sẽ được quỹ BHYT thanh toán như sau:

- 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến huyện trên phạm vi toàn quốc;

- 60% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến tỉnh. 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT từ 1/1/2021 trong phạm vi cả nước;

- 40% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi hưởng và mức hưởng BHYT tại bệnh viện tuyến trung ương.

Quỹ BHYT không thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại cơ sở khám, chữa bệnh tuyến tỉnh, tuyến trung ương.

Bệnh viện Sản Nhi Ninh Bình là bệnh viện tuyến tỉnh. Do đó, vợ của ông không được quỹ BHYT thanh toán chi phí khám, chữa bệnh ngoại trú tại đây.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

Logo hội viên

BKAGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitech

GoldenCityAnGiangCaLinhKhoMialienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthc2KienNghiDN3ttvtvDNCongCP

Lượt truy cập

21658356
Hôm nay
Tất cả
12111
21658356