Get Adobe Flash player

2017

Mức phụ cấp ưu đãi nghề căn cứ vị trí công việc

Bà Lê Ngọc Hân công tác tại Trung tâm Y tế của tỉnh Trà Vinh. Trước đây bà được xếp ngạch 13a.095. Thực hiện Thông tư liên tịch 08/TTLT-BYT-BNV, bà được bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp dân số viên hạng IV (mã số V.08.10.2), hưởng phụ cấp ưu đãi nghề 30%.

Khi Trung tâm Dân số - Kế hoạch hóa gia đình được sáp nhập vào Trung tâm Y tế, tháng 7 và tháng 8/2018, bà Hân được đơn vị mới trả lương đúng theo hợp đồng làm việc và phụ cấp ưu đãi mức 30%. Nhưng đến tháng 9/2018, khi nhận lương thì bà bị cắt giảm phụ cấp ưu đãi nghề từ mức 30%, xuống mức 20%.

Theo kế toán giải thích, bà được phân công mảng hành chính nên không có phụ cấp ưu đãi nghề. Trong khi đó theo hợp đồng làm việc và nhiệm vụ bà được phân công là phụ trách công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình (phụ trách kho dữ liệu) và còn kiêm thêm công việc hành chính.

Bà Hân hỏi, kế toán đơn vị có làm sai không khi cắt phụ cấp ưu đãi nghề của bà? Nếu sai bà có thể khiếu nại ở đâu để không bị mất quyền lợi khi sáp nhập vào đơn vị mới?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề bà Hân hỏi như sau:

Theo Khoản 1, Điều 6 Thông tư liên tịch 08/2016/TTLT-BYT-BNV ngày 15/4/2016 của Bộ Y tế và Bộ Nội vụ quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp dân số thì, chức danh nghề nghiệp dân số viên hạng IV (mã số: V.08.10.29) có nhiệm vụ sau:

Tham gia xây dựng kế hoạch tác nghiệp về hoạt động dân số - kế hoạch hóa gia đình tại địa bàn công tác; đề xuất giải pháp thực hiện các nhiệm vụ chuyên môn được phân công; thu thập thông tin, lập các báo cáo thống kê dân số - kế hoạch hóa gia đình; thực hiện các hoạt động dân số - kế hoạch hóa gia đình theo chuyên môn; kiểm tra, giám sát chuyên môn việc thực hiện công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình trên địa bàn được giao; hướng dẫn nghiệp vụ dân số - kế hoạch hóa gia đình cho cộng tác viên; học tập, bồi dưỡng nâng cao năng lực, chuyên môn, nghiệp vụ; thực hiện các nhiệm vụ khác khi được phân công.

Khoản 3, Điều 8 Thông tư liên tịch 08/2016/TTLT-BYT-BNV quy định, bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp dân số viên hạng IV (mã số V.08.10.29) đối với viên chức hiện đang làm công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình, đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 6 Thông tư liên tịch này, hiện đang xếp lương ở ngạch tương đương ngạch cán sự.

Trường hợp bà Lê Ngọc Hân là viên chức hiện đang làm công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình, hưởng lương ngạch 13a.095 tương đương ngạch cán sự, đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 6 Thông tư liên tịch số 08/2016/TTLT-BYT-BNV, đã được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp dân số viên hạng IV (mã số V.08.10.29) là đúng quy định.

Mức phụ cấp ưu đãi nghề

Theo Khoản 5, Điều 3 Nghị định 56/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập (tình trạng còn hiệu lực) thì, mức phụ cấp 30% áp dụng đối với công chức, viên chức sau đây:

a) Công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế để thực hiện các công việc: truyền thông giáo dục sức khỏe; dân số - kế hoạch hóa gia đình;

b) Công chức, viên chức quản lý, phục vụ không trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các cơ sở, viện, bệnh viện chuyên khoa, các trung tâm: HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần, giải phẫu bệnh lý, pháp y.

Khoản 6 Điều này quy định, đối với công chức,viên chức không trực tiếp làm chuyên môn y tế; công chức, viên chức y tế làm công tác quản lý, phục vụ tại các đơn vị sự nghiệp y tế nói chung (trừ đối tượng quy định tại Điểm b, Khoản 5, Điều này), viên chức làm công tác chuyên môn y tế tại cơ quan, đơn vị, trường học thì thủ trưởng đơn vị căn cứ vào đặc thù công việc và nguồn thu để xem xét, quyết định nhưng không vượt quá mức 20% so với mức lương ngạch, bậc hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) của đối tượng được hưởng.

Theo bà Lê Ngọc Hân phản ánh, sau khi Trung tâm Dân số - Kế hoạch hóa gia đình được sáp nhập vào Trung tâm Y tế, bà tiếp tục được hưởng phụ cấp ưu đãi mức 30% trong 2 tháng 7 và 8/2018. Từ tháng 9/2018 bị cắt giảm mức phụ cấp ưu đãi xuống mức 20%.

Để biết mức phụ cấp ưu đãi nghề hiện nay đang hưởng có đúng không, đề nghị bà đối chiếu nhiệm vụ mà Trung tâm Y tế giao thực hiện có đúng với nhiệm vụ của chức danh dân số viên hạng IV (mã số V.08.10.29) quy định tại Khoản 1, Điều 6 Thông tư liên tịch 08/2016/TTLT-BYT-BNV hay không?

Nếu bà được phân công thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn dân số - kế hoạch hóa gia đình, thực hiện đúng nhiệm vụ của chức danh dân số viên hạng IV (mã số V.08.10.29) thì, áp dụng Điểm a, Khoản 5, Điều 3 Nghị định 56/2011/NĐ-CP, bà được hưởng mức phụ cấp 30% so với mức lương ngạch, bậc hiện hưởng.

Nếu bà Hân được giao nhiệm vụ làm công tác hành chính, phục vụ và không trực tiếp làm chuyên môn dân số - kế hoạch hóa gia đình thì, áp dụng Khoản 6, Điều 3 Nghị định số 56/2011/NĐ-CP, căn cứ đặc thù công việc và nguồn thu, Giám đốc Trung tâm Y tế xem xét, quyết định mức phụ cấp ưu đãi nhưng không vượt quá mức 20% so với mức lương ngạch, bậc hiện hưởng.

Căn cứ công việc viên chức y tế thực hiện, Giám đốc Trung tâm Y tế quyết định mức phụ cấp ưu đãi. Kế toán viên là người thực hiện việc công việc kế toán, thực hiện việc thu, chi tài chính, trong đó có tiền lương và phụ cấp lương; không phải là người có quyền quyết định mức phụ cấp ưu đãi đối với viên chức, nhân viên y tế trong đơn vị.

Nếu thấy việc chi trả phụ cấp ưu đãi chưa đúng, bà có quyền khiếu nại. Thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu về tiền lương và phụ cấp ưu đãi là Giám đốc Trung tâm Y tế .

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

GoldenCityAnGianglienhe-quangcaolienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

7870104
Hôm nay
Tất cả
2707
7870104