Get Adobe Flash player

ABA2019

Trùng thông tin với mã số thuế khác, làm thế nào?

Bà Nguyễn Thị Thu (Hà Nội) đăng ký mã số thuế cho người phụ thuộc để làm giảm trừ gia cảnh. Tuy nhiên kết quả trả về là trùng thông tin giấy tờ tùy thân với thông tin của mã số thuế khác. Bà Thu hỏi, trường hợp này, bà phải kê khai hay nộp hồ sơ gồm những gì, tại cơ quan nào?

Khi được cấp mã số thuế người phụ thuộc bằng cách nộp tờ khai 02TH - Bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh qua trang nhantokhai.gdt.gov.vn thì bà có phải nộp hồ sơ bản cứng đến cơ quan thuế quản lý nữa không? Nếu có thì phải nộp những giấy tờ gì?

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ Khoản 10, Điều 7 Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/6/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đăng ký thuế cho người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh:

“10. Hồ sơ đăng ký thuế cho người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh của người nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Thông tư này

a) Cá nhân thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân nộp hồ sơ đăng ký thuế cho người phụ thuộc trực tiếp tại cơ quan thuế, hồ sơ đăng ký thuế gồm:

- Tờ khai đăng ký người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công mẫu số 20-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này (trên tờ khai đánh dấu vào ô "Đăng ký thuế" và ghi đầy đủ các thông tin).

- Bản sao không yêu cầu chứng thực Thẻ căn cước công dân hoặc Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực (đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên) hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam dưới 14 tuổi); bản sao không yêu cầu chứng thực Hộ chiếu hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch nước ngoài và người Việt Nam sống ở nước ngoài).

b) Cá nhân thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân đăng ký thuế cho người phụ thuộc qua cơ quan chi trả thu nhập:

Cá nhân gửi văn bản ủy quyền và giấy tờ của người phụ thuộc (bản sao không yêu cầu chứng thực Thẻ căn cước công dân hoặc Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực (đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên) hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam dưới 14 tuổi); bản sao không yêu cầu chứng thực Hộ chiếu hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch nước ngoài và người Việt Nam sống ở nước ngoài) cho cơ quan chi trả thu nhập.

Cơ quan chi trả thu nhập tổng hợp hồ sơ đăng ký thuế của người phụ thuộc và gửi Tờ khai đăng ký thuế tổng hợp cho người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thông qua cơ quan chi trả thu nhập mẫu số 20-ĐKT-TH-TCT ban hành kèm theo Thông tư này (trên tờ khai đánh dấu vào ô "Đăng ký thuế" và ghi đầy đủ các thông tin) qua Cổng Thông tin điện tử của Tổng cục Thuế hoặc bằng giấy”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp cá nhân đăng ký mã số thuế cho người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh nhưng kết quả trả về là trùng thông tin giấy tờ tuỳ thân (Chứng minh thư nhân dân, Thẻ căn cước, Giấy khai sinh...) với thông tin mã số thuế khác thì cá nhân nộp lại hồ sơ đăng ký người phụ thuộc đến cơ quan thuế (Bộ phận một cửa) để cơ quan thuế xem xét, cấp mã số thuế cho người phụ thuộc.

Đối với cá nhân đã được cấp mã số thuế người phụ thuộc thông qua tổ chức chi trả qua mạng thì không phải nộp hồ sơ bản cứng đến cơ quan thuế quản lý.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

GoldenCityAnGianglienhe-quangcaolienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

9556372
Hôm nay
Tất cả
15915
9556372