Get Adobe Flash player

Quy định về nâng lương trước hạn do lập thành tích xuất sắc

Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hằng năm do tập thể bình chọn, nhưng mỗi năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 quy định:

“Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ: Đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư này đạt đủ 02 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này và lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư này”.

Bà Nguyễn Thị Thủy (Quảng Nam) hỏi, theo quy định trên thì có được nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng khi đã quá thời gian nâng lương thường xuyên (mặc dù chưa có quyết định nâng lương thường xuyên) không? Ví dụ ông Nguyễn Văn A, thời gian nâng bậc lương là ngày 1/1/2017, ngày 1/1/2020 đến hạn nâng lương thường xuyên. Ngày 28/12/2019 đơn vị họp xét các trường hợp nâng lương trước thời hạn 12 tháng, nhưng đến tháng 2/2020 mới ban hành quyết định nâng lương trước thời hạn cho ông Nguyễn Văn A thì có được không?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Căn cứ Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT- BNV ngày 31/7/2013 hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động, trong đó tại Điểm e Khoản 1 Điều 3 Thông tư này đã quy định:

“Tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động do người đứng đầu cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành công đoàn cùng cấp quy định cụ thể trong Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị. Căn cứ vào quy định này, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hằng năm do tập thể bình chọn, nhưng mỗi năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị”.

Vì vậy, đề nghị bà Nguyễn Thị Thủy nghiên cứu Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của đơn vị và Thông tư số 08/2013/TT-BNV để có ý kiến với cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức nơi công tác để được xem xét, trả lời.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

Logo hội viên

BKAGICHAM-KIMCHIViettleAnGiangANTESCOAlphanamGroupVietGreenTourHTXDoanKetlogoagitech

GoldenCityAnGiangCaLinhKhoMialienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthc2KienNghiDN3ttvtvDNCongCP

Lượt truy cập

17624804
Hôm nay
Tất cả
3088
17624804