Get Adobe Flash player

2017

Thu mua nông sản của nông dân, khai nộp thuế thế nào?

Công ty của ông Hoàng Phương (Vĩnh Long) kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp. Công ty có mua bưởi của nông dân, sau đó đóng gói, dán tem nhãn và bán cho công ty xuất nhập khẩu. Ông hỏi, công ty của ông có chịu thuế GTGT không? Nếu có thì chịu thuế bao nhiêu %?

Về vấn đề này, Cục Thuế tỉnh Vĩnh Long có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 5, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT như sau:

"… Hộ, cá nhân kinh doanh, doanh nghiệp, hợp tác xã và tổ chức kinh tế khác nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT khi bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường ở khâu kinh doanh thương mại thì kê khai, tính nộp thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu”.

Căn cứ Khoản 7, Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

7. Sửa đổi, bổ sung Điều 16 như sau:

a) Sửa đổi, bổ sung Điểm b, Khoản 1, Điều 16 (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 3, Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC) như sau:

“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

Nội dung trên hóa đơn phải đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh...".

Theo Điểm l Phụ lục 4 hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ đối với một số trường hợp ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính: “Tổ chức, cá nhân thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT, phương pháp khoán khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ phải sử dụng hoá đơn bán hàng”.

Căn cứ các hướng dẫn nêu trên, trường hợp công ty của ông Hoàng Phương thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT, có mua sản phẩm trồng trọt (quả bưởi) của nông dân, sau đó đóng gói, dán tem nhãn và bán cho công ty xuất nhập khẩu, khi xuất bán công ty phải lập hoá đơn bán hàng, trên hoá đơn bán hàng phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu theo quy định và kê khai, tính nộp thuế GTGT theo tỷ lệ 1% trên doanh thu theo hướng dẫn tại Khoản 5, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính.

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

GoldenCityAnGianglienhe-quangcaolienhe-quangcao

Liên kết Website

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

6160944
Hôm nay
Tất cả
6894
6160944