Get Adobe Flash player

2017

Giải đáp một số thắc mắc về trợ cấp thai sản

Việc đóng ngắt quãng BHXH sẽ không ảnh hưởng đến quyền lợi hưởng thai sản nếu đã tham gia đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

Nguyễn Kim Ngân đang là nhân viên hợp đồng có xác định thời hạn, ký các hợp đồng lao động liên tục từ tháng 5/2012 đến hết tháng 4/2018 tại Vụ Đào tạo, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch. Hết tháng 4/2018 bà Ngân kết thúc hợp đồng lao động, làm thủ tục ký hợp đồng nhưng không kế tiếp ngay tháng 5 mà vào tháng 6/2018. Bà Ngân đang mang thai tháng thứ 4, dự sinh vào tháng 10/2018. Bà Ngân hỏi, bà đóng thiếu 1 tháng BHXH thì có ảnh hưởng đến việc hưởng chế độ thai sản không? Có thể đóng bảo hiểm tự nguyện 1 tháng thiếu không? Đóng ở đâu cùng các giấy tờ gì kèm theo?

BHXH TP. Hà Nội trả lời: Tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH số 58/2014/QH13, ngày 20/11/2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: Người lao động phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Căn cứ vào quy định trên việc đóng ngắt quãng sẽ không ảnh hưởng đến quyền lợi hưởng thai sản nếu bà đã tham gia đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

Bà Kiều Thúy Nga (TP. Hà Nội) mang thai được 37 tuần, sắp nghỉ thai sản theo chế độ. Qua tìm hiểu bà Nga thấy có quy định sau 6 tháng nghỉ thai sản mới được nộp hồ sơ và nhận tiền trợ cấp từ BHXH. Bà Nga cho rằng quy định như vậy rất bất cập vì trong 6 tháng nghỉ thai sản người lao động không có tiền để trang trải chi phí trong cuộc sống. Bà Nga hỏi, trong thời gian nghỉ thai sản mà hoàn tất được hồ sơ hưởng chế độ thì có được nhận trợ cấp thai sản sớm hơn không?

BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau: Công văn số 1075/BHXH-CSXH ngày 29/3/2016 của BHXH Việt Nam về thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản thì khi người lao động đã chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo quy định của pháp luật, người lao động có thể nộp ngay hồ sơ cho người sử dụng lao động mà không phải đợi đến hết thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Sau khi nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có thể nộp ngay cho cơ quan BHXH để giải quyết quyền lợi cho người lao động.

Bà Lê Thị Nga (TP. Hà Nội) đang mang thai ở tháng thứ 6, dự kiến nghỉ sinh vào tháng 9/2018. Bà Nga đóng BHXH tại Công ty A đến hết tháng 4/2018, bà đóng tiếp BHXH tại Công ty B từ tháng 5/2018 liên tục không ngắt quãng, tổng thời gian đóng BHXH đến tháng sinh là trên 36 tháng liên tục. Bà Nga hỏi, bà có được hưởng trợ cấp thai sản không?

BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau: Tại Khoản 2 Điều 31 Luật BHXH số  58/2014/QH13, ngày 20/11/2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau: Người lao động phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Căn cứ vào quy định trên nếu bà đã tham gia BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì bà đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.         

Theo Chinhphu.vn

lich-cup-dien

GoldenCityAnGianglienhe-quangcaolienhe-quangcao

Liên kết Website

untitled1CongThongTinDoanhNghiep

Capturehuba

kigibaMDECCucHaiQuanAnGiang

 

 

 

Góc doanh nghiệp

DoiThoaiTrucTuyentthcKienNghiDN3ttvtvttdn

Lượt truy cập

7612878
Hôm nay
Tất cả
272
7612878